ประวัติ หลวงปู่กุหลาบ วัดใหญ่สว่างอารมณ์ นนทบุรี
หลวงปู่กุหลาบ วัดใหญ่สว่างอารมณ์ (พระนันทวิริยาจารย์) เดิมทีกำเนิดในจังหวัดนนทบุรี ในปีพ.ศ. 2443 ต่อมาเมื่ออายุครบ 11 ปีจึงบรรพชาเป็นสามเณร และย้ายไปพำนักอยู่วัดอนงคาราม ศึกษาร่ำเรียนอยู่กับ “สมเด็จพุฒาจารย์ (นวม)” เมื่ออายุครบ 21 ปี จึงเดินทางกลับมาอุปสมบทอีกครั้งที่จังหวัดนนทบุรี โดยมี หลวงปู่ช่วง แห่งวัดบางแพรกใต้ เป็นพระอุปัชฌาย์
![](https://i0.wp.com/kornmahalab.com/wp-content/uploads/2021/07/หลวงพ่อกุหลาบ-วัดใหญ่สว่างอารมณ์.jpg?resize=400%2C534)
จากนั้นจึงกลับไปพำนักอยู่วัดอนงค์ตามเดิม หลวงปู่กุหลาบ องค์นี้แหละครับ ที่เป็นประธานการปลุกเสกพระเครื่องพิธีใหญ่ๆ ในจังหวัดนนทบุรีในยุคราว 2500 เกือบทั้งสิ้น อาทิเช่นการสร้างเหรียญทุกรุ่นของ ลพ.ทองสุข วัดสะพานสูง ทั้ง “บล็อคเอื่อม” , “บล็อคเอี่ยม” , “ข้าวหลามตัดยันต์เล็ก /ยันต์ใหญ่” เป็นต้น
ในสมัยที่ หลวงปู่กุหลาบ ยังพำนักอยู่วัดอนงค์นั้น ทุกครั้งที่สมเด็จ(นวม) ท่านติดธุระไม่อยู่วัด เมื่อมีใครเจ็บไข้ หรือเดือดร้อนสิ่งใดมา ท่านก็แก้ไขรักษาไปให้แทนทุกครั้ง อีกทั้งบางครั้งคราว สมเด็จ ฯ (นวม) ยังให้ หลวงปู่กุหลาบ ถือพัศยศของสมเด็จฯ ไปนั่งร่วมพิธีแทนกับเถราจารย์รูปอื่นๆ อยู่ในบางครั้ง ซึ่งบางพิธีปลุกเสกพระเครื่องนั้น หลวงปู่กุหลาบนั่งถัดจาก หลวงปู่กลิ่น วัดสะพานสูงเพียงไม่กีรูปเท่านั้น อีกทั้งในช่วงที่เป็นพระภิกษุอยู่วัดอนงค์นั้น ท่านเคยถูกนิมนต์ให้ไปแสดงพระธรรมเทศนาในพระราชวังอยู่เสมอ
หลวงปู่กุหลาบ ท่านรับนิมนต์มาเป็นเจ้าอาวาสวัดใหญ่สว่างอารมณ์ในปี 2472 ซึ่งในขณะนั้น วัดใหญ่สว่างอารมณ์นับเป็นวัดเล็กๆ ในต่างจังหวัดวัดที่รอการพัฒนา หลวงปู่กุหลาบตัดสินใจละทิ้งยศฐาบรรดาศักดิ์จากกรุงเทพฯ (ซึ่งถ้าท่านยังอยู่วัดอนงค์ แน่ใจเหลือเกินว่าท่านต้องได้ดำรงค์ยศฐาบรรดาศักดิ์ในชั้นสูงต่อไปในภายหน้า) แต่ท่านเลือกมา ตรากตรำพัฒนาวัดใหญ่สว่างอารมณ์ แถบปากเกร็ด นนทบุรี จนได้รับความเจริญ โดยมีพระเถระชั้นผู้ใหญ่ในกรุงเทพฯ ตลอดจนเกจิฯ ชื่อดังในยุคนั้นแวะมาเยี่ยมเยียนเป็นประจำสม่ำเสมอ อาทิเช่น สมเด็จพระสังฆราช และหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฯ เป็นต้น
ในการสร้างพระเครื่องของท่าน ท่านสร้างไว้มากมายหลายรุ่นที่เห็นบ่อยๆ ก็จะเป็นพระลอย , เหรียญต่างๆ , และพระปรกใบมะขาม ซึ่งมักจะลงเหล้กจารเล็กๆ ไว้ด้านหลังขององค์พระ ซึ่งลอยจารที่ปรากฏนั้นมีขนาดเล็กมาก (พระปรกใบมะขาม ท่านบรรจุอักขระจารไว้ถึง 4 ตัวอักษร) และขณะที่ท่านจารอักขระ ผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์เล่าให้ฟังว่าท่านมิได้มองเหรียญแต่อย่างใด ท่านจะปรกหลับตาเฉยๆ เหล็กจารก็อยู่นิ่งๆ แต่เกิดเป็นรอยจารที่มีเส้นที่คมแน่วแน่ ไม่สั่นคลอน แสดงให้เห็นกสิณที่ไม่ธรรมดา วัตถุมงคลของท่านมีทั้งหมดเพียง 15 รุ่น แต่ละรุ่น หายากบ้าง ง่ายบ้างแล้วแต่ความนิยมและประสบการณ์ มีตั้งแต่หลักร้อยจนถึงหลักแสน แต่ดีและพุทธคุณครบเครื่องทุกรุ่นครับ หลวงปู่กุหลาบ วัดใหญ่สว่างอารมณ์ ท่านมรณภาพอย่างสงบ ในวันที่ 30 พฤศจิกายน 2519